Eat-aholic

Test it…Feel it by yourself

เมนูอยู่อย่างประหยัด พฤษภาคม 3, 2007

Filed under: Uncategorized — kampooh @ 2:23 pm

ช่วงนี้ของแพงขึ้นมากจนน่าตกใจ จริงๆ มันก็ค่อยๆขยับราคาขึ้นมาเรื่อยๆ
รู้ตัวบ้าง ไม่รู้ตัวบ้าง แต่ตอนนี้มันแพงจริงๆ แพงไปทุกอย่างเลย
หันไปมองน้ำมันที่อีกไม่กี่สตางค์ก็จะเหยียบ ๓๐ บาทอยู่แล้ว
นึกถึงตอนเรียนอยู่ตีนดอย ขี่ฮอนด้า ดรีมไปเรียน ว่างๆ เติมน้ำมัน
เต็มถัง ๔๐ บาท ขี่ไปเที่ยวตามดอย จากแม่ริมทะลุไปโน้น..สะเมิง
พอน้ำมันแพง ก็เป็นสาเหตุและข้ออ้าง ให้ของอื่นๆแพงไปด้วย
หลายวันก่อน…โผล่หน้าเข้าไปที่ ท็อปฯ เซ็นทรัล ลาดพร้าว
กะว่าจะไปหยิบ บล็อคโคลี่ ของโปรดมาผัดกินกับเต้าหู้ ซักจาน
พบว่า บล็อคโคลี่กิโลละ ๑๐๙ บาท!!! พระเจ้าจะแพงไปไหน
หัวขนาดกลางๆ ที่เอามาผัดได้หนึ่งจานเนี่ย ก็ปาเข้าจะสี่สิบแล้ว
เลิกๆๆ ไม่กินบล็อคโคลี่แล้ว หันไปข้างๆ เจอผักกาดขาว อ๊ะ…น่าสน
หันไปดูราคา เออ..๗๕ ผักใบเขียวต่างๆ ทั้ง คะน้า กวางตุ้ง ฯลฯ
ยิ่งถ้าติดยี่ห้อผัดปลอดสารพิษ ราคาจะถีบตัวสูงไปอีกเท่าตัว
คะน้า ๓๐ กวางตุ้ง ๒๘ หยิบผักหวาน เออ.. ๔๕ บาท
ก่อนหน้านี้ไปเดินตลาดยิ่งเจริญแถวบ้าน ราคาก็ประมาณนี้แหละ
ถูกกว่ากันไม่เท่าไร…ผักกองละ สิบ ยี่สิบ ก็หายหน้าหายตาไปจากแผง
คงเพราะผักแพงเกินกว่า จะเอามากองขายราคาถูกได้อีกแล้ว

มิน่า…มุมอาหารสำเร็จรูป ถึงเป็นที่นิยม ขายดิบขายดี
เพราะเปรียบเทียบกันแล้ว มันถูกแพงกว่ากันไม่เท่าไรนัก
แถมยังประหยัดเวลา ไม่เปลืองแก๊ส ไฟฟ้า…และอีกสารพัด
ใครจะมาเสียเวลาทำกับข้าวกินเอง แถมจ่ายแพงกว่าอย่างเรากันล่ะ
แต่เผื่อแลกกับความอร่อย และเคี้ยวได้อย่างสบายใจ
และนึกถึง บะหมี่ชายสี่ หน้าปากซอยแล้ว เราขอยืนยันที่จะทำกับข้าวกินเอง

ในยุคข้าวยากหมากแพง บ้างแล้ง บ้างน้ำท่วมอย่างนี้
คงต้องเปลี่ยนเมนูมากินของง่ายๆแต่อร่อย…เปล่า ไม่ใช่..ข้าวไข่เจียว
แต่เป็น ผัดกะหล่ำปลีใส่วุ้นเส้น ที่แม่เคยทำให้กินตอนเด็กๆ
มันเป็นเมนูราคาถูก ที่กินอร่อย แต่พวกเด็กน้อยบนดอยไม่ค่อยชอบ ฮ่าๆๆ

เครื่องปรุง มีแค่ กะหล่ำปลีหนึ่งหัว วุ้นเส้น และไข่ไก่หนึ่งฟอง
รวมที่จ่ายไป ๓๖ บาท กระทะนี้กินได้สองมื้อ ตกมื้อละ ๑๘ บาท
ข้าวกล้องหุงหนึ่งครั้ง เรากินได้เกินสามมื้อแน่ๆ
เบ็ดเสร็จต่อมื้อยังไงก็ไม่เกิน ๒๕ บาทแน่นอน
จริงอยู่ที่ไปสั่งข้าวตามร้านตามสั่งมันก็ไม่เกินนี้หรอก แต่ก็นะ เราชอบทำแบบนี้
ความสุขเวลาได้หั่นผัก เตรียมเครื่องปรุง มันมีเสน่ห์สำหรับเราเสมอ
อย่างกะปล่ำปลี เป็นผักอีกชนิดหนึ่งที่สวยมาก
ยิ่งตอนหั่นตามขวาง จะเห็นมุมที่สวยที่สุดของกะหล่ำเลยแหละ
สีขาวๆ เจือด้วยสีเขียวอ่อนๆ และรอยหยักสวยๆ ของมัน
เป็นศิลปะที่ธรรมชาติสร้างขึ้นมาได้อย่างน่าอัศจรรย์… มันสวยจริงๆนะ

6077-014028.jpg

73400829.jpg

เมนูนี้ทำไม่ยากหรอก แค่ซอยกะหล่ำเป็นฝอยๆ แล้วเอาไปแช่น้ำไว้
ซึ่งเพื่อความสะใจ ที่ใครว่ากะหล่ำยาฆ่าแมลงเยอะ
น้ำที่ใช้แช่เราใส่เกลือไปหน่อยหนึ่ง ช่วยได้นิดหน่อย โดยเฉพาะทางใจ
เอามาผัดกับวุ้นเส้น ใส่ไข่ไปเพิ่มโปรตีน…เสร็จแล้วโรยพริกไทย…จบ
กินร้อนกับข้าวสวย….อิ่มอร่อย…สบายใจไปอีกหนึ่งมื้อ

ระหว่างนั่งกิน ดูข่าวพายุ น้ำท่วม และความวุ่นวายในบ้านเมือง
ดูแล้วกินข้าวไม่ค่อยลง…

Advertisements
 

12 Responses to “เมนูอยู่อย่างประหยัด”

  1. kitanjali Says:

    ใช่ค่ะ…เดี๋ยวนี้ผักแพงจนน่าใจหาย
    ชอบกินพริกหวานสีเหลือง สีแดง เห็นในท็อปส์ราคามหาโหด ลูกหนึ่งปาไปหลายสิบบาทเชียว

    คราวก่อนขึ้นเชียงใหม่กับพ่อ แวะตลาดขายส่งตอนเย็น เห็นราคาแล้วแทบร้องกรี๊ด…กิโลละ ๒๕ ค่ะ O_O มิน่าคุณพ่อถึงมักขนซื้อผักกลับบ้านทุกครั้งที่ขึ้นเชียงใหม่

    เมนูนี้ก็ชอบเหมือนกันค่ะ ผัดกะหล่ำปลีใส่วุ้นเส้น ถ้าใส่กุ้งแห้งไปอีกนิดก็อร่อยไปอีกแบบนะคะ ได้กลิ่นซีฟู๊ดๆ ลอยมารำไร ^^

  2. kampooh Says:

    เดี๋ยวนี้ที่เชียงใหม่อะไรๆก็เริ่มแพงเหมือนกันค่ะ
    ค่าครองชีพแทบไม่ต่างจากกรุงเทพฯเลย
    ซ้ำร้ายไม่มีรถเมล์ รถแดงก็เริ่มที่ ๑๕ บาท เฮ้อออ
    บ่นๆๆๆ สงสัยเริ่มแก่แล้ว

  3. jitpan Says:

    ซื้อโน่นซื้อนี่ ไม่กี่มื้อ พักเดียวหมดเป็นพัน เฮ้อ!

  4. kampooh Says:

    ว่าจะลองเล่นเกม กินอยู่อย่างประหยัด หนึ่งพันในหนึ่งเดือน
    จะรอด(ตาย)หรือเปล่าก็ไม่รู้

  5. ibaraki Says:

    พันเดียว ผมได้เต็มที่ 10 วัน แบบม่ะกินผักด้วยอ่ะ อิอิอิ

    (ขอ Add ลง Blog roll ของผมนะครับ)

  6. kampooh Says:

    คิดแล้วท้าทายดีเหมือนกันนะ
    ลองดูดีกว่า
    (ปล.ยินดีค่ะ)

  7. mymoney Says:

    อะฮ้า เจอเด็กม.ช.อีกแล้ว ขออนุญาตถาม รุ่นอะไรและคณะไหนครับ

    ของผม 3104***

  8. jitpan Says:

    ขอบคุณที่เข้าไปแนะนำสูตรซุปให้ผมครับ อ่านแล้วน่าทำกินมาก เห็นทีต้องเข้ามาหาความรู้ในนี้เยอะๆแล้ว 🙂

  9. jitpan Says:

    “เกมกินอยู่อย่างประหยัด หนึ่งพันในหนึ่งเดือน” เข้าท่าแฮะ ท่าทำได้ รวยแน่เลยเรา 🙂

  10. kitanjali Says:

    เรื่องค่ารถนี่…อย่าว่าแต่เชียงใหม่เลยค่ะ ภูเก็ตก็ใช่ย่อย จำได้ตอนเด็กๆ ขึ้นรถสองแถวไปโรงเรียนแค่สามบาทเอง เดี๋ยวนี้ราคาถีบขึ้นอีกไม่รู้กี่เท่าตัว ไม่แน่ใจว่า ๑๕-๒๐ บาท คงไม่หนีห่างเชียงใหม่เท่าไร

    แต่ถ้าเทียบค่าครองชีพแล้ว เชียงใหม่ยังถูกกว่าภูเก็ตเยอะค่ะ ที่นั่น…อะไรๆ ก็แพงไปหมด

    ถ้าทำได้นะคะ เกมกินอยู่อย่างประหยัด หนึ่งพันในหนึ่งเดือน นี่คงทำให้เราผอมเพรียวแน่ๆ เลย อิอิ

  11. kampooh Says:

    คุณพี่ mymoney ขอกราบงามๆ จากน้อง 3801… ค่ะ
    โอ..เรื่อง หนึ่งพันหนึ่งเดือน เนี่ย มีกองเชียร์เยอะอ่ะ
    จะลองหาวิธีก่อนแล้วกันนะฮ่ะ ไม่งั้นอาจจะสิ้นชีวิตได้

  12. สวัสดีค่าพี่เจน
    ไม่ได้ค้นพบบล็กพี่เจนโดยบังเอิญ แต่มาตามเบาะแสที่พี่เจนทิ้งไว้ ;D
    ไม่ได้เจอกันนานมากๆ เลย พี่เจนเป็นยังไงบ้าง
    เอาไว้คุยกันบ่อยๆ นะคะ (แต่เราเป็นพวกขี้เกียจ ไม่ค่อยอัพบล็กหรอก ฮ่าๆ)
    ป.ล. ของกินที่นี่น่ากินไปหมดเล้ย 🙂


ใส่ความเห็น

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Connecting to %s